Pencampwriaeth Rygbi'r Pedair Gwlad 1890
oedd yr wythfed ornest yng nghyfres
Pencampwriaeth Rygbi'r Pedair Gwlad
. Chwaraewyd chwe gem rhwng 1 Chwefror a 15 Mawrth. Ymladdwyd hi gan
Loegr
,
Iwerddon
,
Yr Alban
, a
Chymru
.
Safle
|
Gwlad
|
Gemau
|
Pwyntiau
|
Pwyntiau
tabl
|
Chwarae
|
Ennill
|
Cyfartal
|
Colli
|
Dros
|
Yn erbyn
|
Gwahan.
|
1
|
Lloegr
|
3
|
2
|
0
|
1
|
1
|
0
|
+1
|
4
|
1
|
yr Alban
|
3
|
2
|
0
|
1
|
2
|
1
|
+1
|
4
|
3
|
Cymru
|
3
|
1
|
1
|
1
|
1
|
2
|
−1
|
3
|
4
|
Iwerddon
|
3
|
0
|
1
|
2
|
1
|
2
|
−1
|
1
|
Penderfynwyd canlyniad y gemau ar gyfer y tymor hwn ar y goliau a sgoriwyd. Dyfarnwyd gol ar gyfer trosiad llwyddiannus ar ol cais, ar gyfer gol adlam neu ar gyfer gol o farc. Pe bai nifer y goliau'n gyfartal, byddai unrhyw geisiadau heb eu trosi yn cael eu cyfri i ganfod enillydd. Os nad oedd enillydd clir o gyfri'r ceisiadau, cyhoeddwyd bod yr ornest yn gem gyfartal.
Cymru:
Billy Bancroft
(
Abertawe
),
Charlie Thomas
(
Casnewydd
),
Arthur Gould
(
Casnewydd
),
Dickie Garrett
(
Penarth
),
Percy Lloyd
(
Llanelli
),
Evan James
(
Abertawe
),
William Stadden
(
Caerdydd
),
Frank Hill
(
Caerdydd
)
capt.
,
Alexander Bland
(
Caerdydd
),
William Williams
(
Caerdydd
),
William Bowen
(
Abertawe
),
John Meredith
(
Abertawe
),
Walter Rice Evans
(
Abertawe
),
Jim Hannan
(
Casnewydd
),
Stephen Thomas
(
Llanelli
)
Yr Alban:
Gregor MacGregor (
Prifysgol Caergrawnt
), Bill Maclagan (Albanwyr Llundain)
capt.
, Henry Stevenson (Edinburgh Academicals), GR Wilson (Royal HSFP), Charles Orr (West of Scotland), Darsie Anderson (Albanwyr Llundain), W Auld (West of Scotland), JD Boswell (West of Scotland), A Dalaglish (Gala), A Duke (Royal HSFP), Frederick Goodhue (Albanwyr Llundain), MC McEwan (Edinburgh Academicals), I MacIntyre (Edinburgh Wands), Robert MacMillan (West of Scotland), JE Orr (West of Scotland)
Lloegr:
William Grant Mitchell (Richmond), Piercy Morrison (
Prifysgol Caergrawnt
), Andrew Stoddart (Blackheath)
capt.
, James Valentine (Swinton), James Wright (Bradford), Francis Hugh Fox (Marlborough Nomads), Sammy Woods (Prifysgol Caergrawnt), John Dewhurst (Richmond), Richard Budworth (Blackheath), Frank Evershed (Burton), John Lawrence Hickson (Bradford), Arthur Robinson (Blackheath), John Rogers (Moseley), Froude Hancock (Blackheath), Frederick Lowrie (Batley)
Cymru:
Billy Bancroft
(
Abertawe
),
Charlie Thomas
(
Casnewydd
),
Arthur Gould
(
Casnewydd
)
capt.
,
Dickie Garrett
(
Penarth
),
Percy Lloyd
(
Llanelli
),
David Gwynn
(
Abertawe
),
William Stadden
(
Caerdydd
),
William Williams
(
Caerdydd
),
David William Evans
(
Caerdydd
),
William Bowen
(
Abertawe
),
John Meredith
(
Abertawe
),
Alexander Bland
(
Caerdydd
),
Willie Thomas
(
Cymry Llundain
),
Jim Hannan
(
Casnewydd
),
Stephen Thomas
(
Llanelli
)
Yr Alban:
Gregor MacGregor (Prifysgol Caergrawnt), Bill Maclagan (Albanwyr Llundain), Henry Stevenson (Edinburgh Academicals), GR Wilson (Royal HSFP), Charles Orr (West of Scotland), Darsie Anderson (Albanwyr Llundain), JD Boswell (West of Scotland), A Duke (Royal HSFP), Frederick Goodhue (Albanwyr Llundain), HT Ker (Glasgow Acads), MC McEwan (Edinburgh Academicals)
capt.
, I MacIntyre (Edinburgh Wands), Robert MacMillan (West of Scotland), DS Morton (West of Scotland), John Orr (West of Scotland)
Iwerddon
HP Gifford (Wanderers), RW Dunlop (Prifysgol Dulyn), RW Johnston (Prifysgol Dulyn), T Edwards (Landsdowne), RG Warren (Landsdowne)
capt.
, AC McDonnell (Prifysgol Dulyn), WJN Davies (Besbrook), EF Doran (Landsdowne), EG Forrest (Wanderers), J Moffat (Belfast Albion), J Waites (Bective Rangers), R Stevenson (Dungannon), J Roche (Wanderers), HA Richey (Prifysgol Dulyn), JH O'Conner (Bective Rangers)
Iwerddon
Dolway Walkington (C R Gogledd yr Iwerddon), RW Dunlop (Prifysgol Dulyn), RW Johnston (Prifysgol Dulyn), T Edwards (Landsdowne), RG Warren (Landsdowne)
capt.
, AC McDonnell (Prifysgol Dulyn), J Moffat (Belfast Academy), HT Galbraith (Belfast Academy), J Waites (Bective Rangers), JH O'Conner (Bective Rangers), R Stevenson (Dungannon), J Roche (Wanderers), WJN Davis (Bessbrook), EF Doran (Landsdowne), LC Nash (Corc)
Cymru:
Billy Bancroft
(
Abertawe
),
Charlie Thomas
(
Casnewydd
),
Arthur Gould
(
Casnewydd
)
capt.
,
Dickie Garrett
(
Penarth
),
George Thomas
(
Casnewydd
),
David Gwynn
(
Abertawe
),
Hugh Ingledew
(
Caerdydd
),
Frank Hill
(
Caerdydd
),
David William Evans
(
Caerdydd
),
William Bowen
(
Abertawe
),
Alexander Bland
(
Caerdydd
),
Willie Thomas
(
Cymry Llundain
),
Jim Hannan
(
Casnewydd
),
/;cTom Graham
(
Casnewydd
),
Rowley Thomas
(
Cymry Llundain
)
yr Alban
|
dim – 1 Gol 1 Cais
|
Lloegr
|
|
|
Cais:
Evershed
Dyson
Trosiad:
Jowett
|
Yr Alban:
Gregor MacGregor (Prifysgol Caergrawnt), Bill Maclagan (Albanwyr Llundain)
capt.
, Henry Stevenson (Edinburgh Academicals), GR Wilson (Royal HSFP), Charles Orr (West of Scotland), Darsie Anderson (Albanwyr Llundain), JD Boswell (West of Scotland), A Dalglish (Gala), Frederick Goodhue (Albanwyr Llundain), HT Ker (Glasgow Acads), MC McEwan (Edinburgh Academicals), I MacIntyre (Edinburgh Wands), Robert MacMillan (West of Scotland), DS Morton West of Scotland, John Orr (West of Scotland)
Lloegr:
William Grant Mitchell (Richmond), Piercy Morrison (Prifysgol Caergrawnt), Randolph Aston (Prifysgol Caergrawnt), John Dyson (Huddersfield), Mason Scott (Northern), Francis Hugh Fox (Marlborough Nomads), Sammy Woods (Prifysgol Caergrawnt), Donald Jowett (Heckmondwike), Frank Evershed (Burton), John Lawrence Hickson (Bradford)
capt.
, Arthur Robinson (Blackheath), John Rogers |John Rogers (Moseley), Harry Bedford (rygbi)|H Bedford (Morley), Edgar Holmes|E Holmes (Manningham) John Toothill (Bradford)
Lloegr:
William Grant Mitchell (Richmond), Piercy Morrison (Prifysgol Caergrawnt), Randolph Aston (Prifysgol Caergrawnt), Andrew Stoddart (Blackheath)
capt.
, Mason Scott (Northern), William Spence |FW Spence (Birkenhead Park), Frank Evershed (Burton), John Lawrence Hickson (Bradford), Sammy Woods (Prifysgol Caergrawnt), John Toothill (Bradford), Donald Jowett (Heckmondwike), John Rogers (Mosley), H Bedford (Morley), Edgar Holmes|E Holmes (Manningham F.C.|Manningham), Arthur Robinson |A Robinson (Blackheath),
Iwerddon:
Dolway Walkington (C R Gogledd yr Iwerddon), RW Dunlop (Prifysgol Dulyn), RW Johnston (Prifysgol Dulyn), T Edwards (Landsdowne), Benjamin Tuke (Bective Rangers), RG Warren (Landsdowne)
capt.
, JN Lytle (C R Gogledd yr Iwerddon), EG Forrest (Wanderers), J Waites (Bective Rangers), JH O'Conner (Bective Rangers), R Stevenson (Dungannon), J Roche (Wanderers), WJN Davis (Bessbrook), Victor Le Fanu (Landsdowne), LC Nash (Corc)